Abdou Diouf là Tổng thống thứ hai của Sénégal; ông phục vụ từ năm 1981 đến năm 2000. Ông được coi là một nhà lãnh đạo nổi tiếng của châu Phi với thành tích đáng nể về những thành tựu về phát triển chính trị và kinh tế xã hội ở châu Phi. Sinh ra ở Sénégal, anh đã hoàn thành chương trình giáo dục tiểu học và trung học từ St. Louis và sau đó đến Paris để học luật. Ngay sau khi trở về nước, ông tham gia công vụ và được bổ nhiệm vào nhiều chức vụ khác nhau, bao gồm trợ lý của Tổng thư ký Chính phủ, và Tổng thư ký của Bộ Quốc phòng. Chẳng bao lâu, ông trở thành Giám đốc Nội các của Tổng thống Leopold Senghor và được bổ nhiệm làm Tổng thư ký của Tổng thống Cộng hòa Sénégal. Sau đó, ông trở thành Thủ tướng của Sénégal trong một thập kỷ, sau đó, Tổng thống Leopold bổ nhiệm ông làm người kế nhiệm. Với tư cách là Tổng thống Senegal, ông đã lên tiếng cho quốc gia của mình trên thế giới và nhấn mạnh khi hợp tác với các nước châu Phi khác. . Do người tiền nhiệm khởi xướng, ông cũng khuyến khích tự do hóa chính trị và tổ chức các cuộc bầu cử vào năm 1983, 1988 và 1993, chiến thắng tất cả. Ông cũng đã tích cực trong các tổ chức quốc tế và đã đấu tranh cho sự thống nhất lớn hơn của châu Phi, bao gồm thực hiện các chức năng của Chủ tịch Tổ chức Thống nhất Châu Phi. Năm 2000, sau thất bại của mình trong cuộc tổng tuyển cử, ông đã từ bỏ vị trí của mình một cách hòa bình, do đó chấm dứt sự cai trị 40 năm của Đảng Xã hội Senegal.

Nghề nghiệp

Sau khi hoàn thành tốt nghiệp, Abdou Diouf trở lại Sénégal và được bổ nhiệm làm Giám đốc Hợp tác Kỹ thuật Quốc tế vào tháng 9 năm 1960.

Tháng 12 năm 1960, ông trở thành trợ lý của Tổng thư ký Chính phủ, và sau đó được bổ nhiệm làm Tổng thư ký của Bộ Quốc phòng vào tháng 6 năm 1961.

Năm 1961, ông gia nhập đảng Liên minh tiến bộ Sénégal, sau đó được tái lập thành Đảng Xã hội của Sénégal. Sau đó, ông trở thành Thống đốc Vùng Sine-Saloum, một chức vụ mà ông phục vụ cho đến tháng 12 năm 1962, sau đó ông được bổ nhiệm làm Giám đốc Nội các của Bộ Ngoại giao.

Vào tháng 5 năm 1963, ông được chuyển sang vị trí Giám đốc Nội các của Tổng thống Léopold Senghor, ông được giữ lại cho đến tháng 12 năm 1965.

Vào tháng 1 năm 1964, ông cũng được bổ nhiệm làm Tổng thư ký của Tổng thống, một chức vụ mà ông phục vụ cho đến tháng 3 năm 1968. Sau đó, ông giữ chức Bộ trưởng Bộ Kế hoạch và Công nghiệp cho đến tháng 2 năm 1970.

Vào ngày 26 tháng 2 năm 1970, Abdou Diouf được bổ nhiệm làm Thủ tướng Sénégal, khi bài đăng đó được phục hồi bởi Tổng thống Senghor. Ông vẫn ở trên bài cho đến ngày 31 tháng 12 năm 1980.

Vào ngày 1 tháng 1 năm 1981, Senghor từ chức tổng thống trong sự ủng hộ của Abdou Diouf, và Diouf trở thành Tổng thống tiếp theo của Sénégal.

Ông tiếp tục tự do hóa chính trị mà người tiền nhiệm của ông đã bắt đầu bằng cách tổ chức các cuộc bầu cử vào năm 1983. Ông cho phép 14 đảng đối lập tranh cử trong cuộc bầu cử, gây ra sự phân chia trong số họ, và nổi lên như một người chiến thắng rõ ràng với 83,5% phiếu bầu.

Năm 1985, các đảng đối lập đã nỗ lực không thành công để thành lập một liên minh thất bại với lý do liên minh bị hiến pháp cấm.

Vào tháng 2 năm 1988, một lần nữa ông đã giành chiến thắng trong cuộc bầu cử, với 72,3% số phiếu. Kết quả của các cuộc bầu cử là rất nhiều đảng phái và phe đối lập cáo buộc chính phủ của ông ta gian lận bầu cử.

Vào tháng 2 năm 1993, ông được bầu lại với 58% số phiếu cho nhiệm kỳ bảy năm. Năm 2000, ông thua cuộc bầu cử trước Abdoulaye Wade, và rời khỏi vị trí của mình mà không có bất kỳ sự phản kháng nào.

Sau khi rời nhiệm sở làm Tổng thống Sénégal, ông nhất trí được bầu làm Tổng thư ký thứ 2 của ‘La Francophonie hồi tháng 10/2002.

Vào tháng 1 năm 2003, ông nhậm chức Tổng thư ký và được bầu lại bốn năm nữa tại hội nghị thượng đỉnh của tổ chức vào tháng 9 năm 2006. Ông giữ chức vụ này cho đến tháng 12 năm 2014.

Ngoài các dịch vụ chính trị, ông còn từng là Chủ tịch của Tổ chức Thống nhất Châu Phi (OAU) năm 1985-86. Năm 1992, ông được bầu lại làm Chủ tịch của OAU một lần nữa trong nhiệm kỳ một năm.

Ông phục vụ như là một thành viên nổi tiếng của ‘Sergio Vieira de Mello Foundation. Ông cũng là thành viên của ủy ban danh dự của Fondation Chirac và Hội đồng tư vấn quốc tế đa phương quốc tế chống lại các mối đe dọa mạng (TÁC ĐỘNG).

Công trình chính

Năm 1986, Abdou Diouf đã khởi xướng một chương trình chống AIDS ở Sénégal, quảng bá các tin nhắn tình dục an toàn và kêu gọi các cô gái mại dâm đăng ký. Ông cũng khuyến khích các tổ chức dân sự cũng như các nhà lãnh đạo tôn giáo truyền bá nhận thức về căn bệnh này. Kết quả là, mặc dù tỷ lệ mắc bệnh AIDS ở hầu hết các quốc gia châu Phi cao, tỷ lệ này vẫn ở mức dưới 2% ở Sénégal.

Giải thưởng & Thành tích

Abdou Diouf đã được trao giải thưởng Vua Faisal nổi tiếng về các dịch vụ của mình cho đạo Hồi.

Ông cũng đã nhận được 11 bằng tiến sĩ danh dự và một số huy chương có uy tín để công nhận các dịch vụ xuất sắc của ông cho Senegal và thế giới Hồi giáo.

Cuộc sống cá nhân & Di sản

Abdou Diouf kết hôn với Elisabeth Diouf vào năm 1963.

Sự thật nhanh

Sinh nhật Ngày 7 tháng 9 năm 1935

Quốc tịch Sê-nê-gan

Dấu hiệu mặt trời: Xử Nữ

Sinh ra tại: Louga

Nổi tiếng như Chính trị gia

Gia đình: Người phối ngẫu / Ex-: Elisabeth Diouf Con cái: Fabienne Diouf, Yacine Diouf Giáo dục thêm về sự kiện: Đại học Cheikh Anta Diop, 1959 - Đại học Paris, Đại học Pantheon-Sorbonne